วันศุกร์ที่ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556

แผนการสอน

http://www.youtube.com/watch?v=jSepkJV91mk

แผนการจัดการเรียนรู้วิชาภาษาอังกฤษ
เรื่อง Adjectives
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 5                                        ภาคเรียนที่ 2                        เวลา  1  ชั่วโมง

เนื้อหา
ความหมาย  หน้าที่ ประเภท และการเรียงลำดับคำคุณศัพท์ (Adjectives) ในเอกสารประกอบการเรียนหน้า 1-2 

คำคุณศัพท์ (Adjectives) คือ คำที่ทำหน้าที่ขยายคำนาม เพื่อบอกให้รู้ว่า คำนามนั้นมีลักษณะอย่างไร  แบ่งออกเป็น 8 ประเภท คือ 1. คำชี้เฉพาะเจาะจง  2. คำแสดงความเป็นเจ้าของ  3. จำนวนนับและลำดับที่  4. คำบอกปริมาณ  5. คำบอกคุณภาพและความรู้สึก  6. คำบอกรูปร่างและขนาด  7.  สี  8. สัญชาติ
            การเรียงลำดับ จำโดยใช้สูตร ชี้  เจ้าของ  เลข  คุณภาพ  ไซส์  สี  ชาติ



 
 






จุดประสงค์
1.  นักเรียนบอกความหมาย , หน้าที่ และประเภทของ คำคุณศัพท์ (Adjectives) ได้
2.  นักเรียนยกตัวอย่างคำคุณศัพท์ (Adjectives) ประเภทต่างๆ และเรียงลำดับได้อย่างถูกต้อง
กิจกรรมการเรียนการสอน
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ให้นักเรียนอ่านคำศัพท์จากบัตรคำที่ครูเตรียมไว้ ( โดยครูต้องเตรียมบัตรคำศัพท์ประมาณ 20 คำ ให้มีคำศัพท์ที่เป็นคำนาม 5 คำ และคำคุณศัพท์ (Adjectives) 15 คำ ) 
2.  เมื่อนักเรียนอ่านครบแล้ว ถามนักเรียนว่า นักเรียนได้สังเกตถึงความแตกต่างของคำศัพท์ที่นักเรียนอ่านหรือไม่  สามารถบอกความแตกต่างได้หรือไม่
3.  หากนักเรียนสามารถตอบคำถามของครูได้ถูกต้องว่า พวกหนึ่งเป็นคำนาม พวกหนึ่งเป็นคำคุณศัพท์ (Adjectives) ให้นักเรียนยกตัวอย่างคำอื่นๆที่นักเรียนทราบ
* นักเรียนบางกลุ่มที่ไม่สามารถตอบคำถามในข้อ 2 ได้ ให้ครูหยิบบัตรคำมาแสดงให้นักเรียนดู พร้อมแปลความหมาย และอธิบายความแตกต่างระหว่างคำนามกับคำคุณศัพท์ (Adjectives) ให้นักเรียนเข้าใจก่อน โดยเลือกคำที่ง่ายและนักเรียนเคยพบเห็นบ่อยๆ
ขั้นสอน
1. ให้นักเรียนอ่านเอกสารประกอบการเรียนเรื่องคำคุณศัพท์ (Adjectives)  หน้า 1-2
2.  เมื่อนักเรียนอ่านจบแล้ว ให้นักเรียนปิดหนังสือ  แล้วถามนักเรียนว่าคำคุณศัพท์ (Adjectives) คืออะไร  มีหน้าที่อะไร มีกี่ประเภท อะไรบ้าง แล้วให้นักเรียนช่วยกันยกตัวอย่างมา  โดยจัดเป็นกิจกรรมการถาม-ตอบ ให้นักเรียนยกมือขึ้นตอบ เมื่อนักเรียนตอบถูกก็จะได้แต้มคะแนนกลุ่ม โดยกิจกรรมนี้จะไม่เรียกนักเรียนคนที่ตอบบ่อยๆเพียงคนเดียว แต่จะให้สมาชิกแต่ละกลุ่มผลัดกันตอบจนครบทุกคน
3.  อธิบายให้นักเรียนเข้าใจถึงตำแหน่งการวางของคำคุณศัพท์ (Adjectives) เมื่ออยู่ในประโยค  มี 2 กรณี คือ
     -  กรณีที่ในประโยคนั้นมีคำนาม ให้นักเรียนวาง คำคุณศัพท์ (Adjectives)  ไว้ หน้า คำนามที่ต้องการขยาย
     เช่น   Sam  is  a  handsome  man.    
คำว่า  handsome  = หล่อ เป็น คำคุณศัพท์ (Adjectives)  ขยายคำว่า  man = ผู้ชาย ซึ่งเป็น คำนาม
ดังนั้น นักเรียนต้องวางคำว่า handsome ไว้หน้า คำว่า man
                Meemy  is  a  fat  cat.      Joey  and  Kate  are  good  students.
     -  กรณีที่ 2 คือ ถ้าประโยคนั้นไม่มีคำนาม  ให้นักเรียนวางคำคุณศัพท์ (Adjectives)  ไว้หลัง  Verb  to  be (  is , am , are )  เสมอ
     เช่น   am  hungry.        Suda  is  kind.           They  are  lazy.
4.  สอนสูตรท่องสำหรับการเรียงลำดับคำคุณศัพท์ (Adjectives) ชี้  เจ้าของ  เลข  คุณภาพ  ไซส์  สี  ชาติ
โดยการเขียนให้นักเรียนอ่านบนกระดานก่อน 2 รอบ จากนั้นค่อยๆลบออกทีละตัว ในแต่ละครั้งที่นักเรียนท่อง จนหมดทุกตัว
5.  เรียกให้นักเรียนยืนขึ้นท่องทีละคนจนครบทั้งห้อง

6.  เมื่อนักเรียนสามารถท่องสูตรได้ทุกคนแล้ว  เขียนโจทย์ง่ายๆบนกระดาน เช่น
                apples ,  many  ,  green  ,  sweet  ,  Japanese  ,  big
ให้นักเรียนช่วยกันเรียงคำคุณศัพท์ (Adjectives)  ตามลำดับให้ถูกต้องตามสูตรที่ครูให้ท่อง  โดยคำตอบที่ถูกต้องคือ  many  sweet  big  green Japanese  apples  ( คำนามต้องอยู่หลังคำคุณศัพท์ (Adjectives) เสมอ )
ให้โจทย์เพิ่มอีก 2 ข้อ สำหรับให้นักเรียนช่วยกันทำ โดยครูช่วยเขียนให้บนกระดานดำ
                1.   English  ,  my  ,  good  ,  thin  ,  book                               my  good  thin  English  book
                2.  small  ,  white  ,  cute  ,  those  ,  cat  ,  Persian                                those  cute  small  white  Persian  cat
ขั้นสรุป
ถาม-ตอบ ช่วยกันสรุปเนื้อหาที่เรียนและเปิดโอกาสให้นักเรียนสอบถามหากมีข้อสงสัย  ให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดที่1 หน้าที่ 1 ลงในสมุดเล่ม 6
ชิ้นงาน / ภาระงาน
ทำใบงานเรื่อง Adjectives
สื่อการเรียนรู้
เอกสารประกอบการเรียน บทที่ 11 เรื่องคำคุณศัพท์ (Adjectives)   
บัตรคำศัพท์คละคำนามและคำคุณศัพท์ (Adjectives)  จำนวน 20 แผ่น  
วิธีการวัดและประเมินผลการเรียนรู้
ผลจากการทำกิจกรรมถาม-ตอบคำถามในบทเรียน

ตรวจดูความเข้าใจจากการทำแบบทดสอบ Pre-Test ,  Post-Test  และใบงาน

ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น